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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Moja ya habari katika 
Toleo hili ni kuhusu 
maelekezo ya Waziri wa 
Viwanda na Biashara, 
Mhe. Dkt. Selemani 

Jafo kwa wazalishaji wa nondo 
na bati hapa nchini kutengeneza 
bidhaa zenye ubora na zinazokidhi 
viwango vilivyowekwa kisheria ili 
Watanzania wanaonunua bidhaa 
hizo wapate mali halisi kulingana na 
thamani ya fedha wanazolipa. 

Mheshimiwa Waziri amekemea 
baadhi ya wafanyabiashara 
ambao wamekosa uaminifu kiasi 

cha kuzalisha bidhaa zilizo chini 
ya kiwango ambapo amesema 
zinaathiri majengo ya wale 
wanaozinunua na kuzitumia.

Tunawakumbusha na kuwasisitiza 
wafanyabiashara wa aina hiyo wasio 
waaminifu kuacha mara moja tabia 
hiyo. Tunawataka kufanya kazi yao 
kwa kuzingatia sheria na miongozo 
iliyopo. Sisi Wakala wa Vipimo 
hatutasita kumchukulia hatua za 
kisheria yeyote atakayebainika 
kufanya udanganyifu kwa kuzalisha 
bidhaa za ujenzi au nyingine zozote 
zilizo chini ya kiwango.

Wataalamu wetu wamekuwa 
wakiendesha kaguzi katika sehemu 
mbalimbali kote nchini ili kuhakikisha 
bidhaa zote zinazozalishwa kwa ajili 
ya matumizi katika sekta mbalimbali 
zinakidhi vigezo na viwango.

Lengo la kuendesha kaguzi hizo 
ni kuwalinda walaji kwa kuhakikisha 
kwamba siyo tu wanapata bidhaa 
sahihi kulingana na thamani ya 
malipo wanayotoa bali pia ni 
kuikinga na kuilinda jamii dhidi 
ya matumizi ya bidhaa zilizo chini 
ya viwango ambazo zinaweza 
kuhatarisha usalama wa wananchi.

Enyi wafanyabiashara 
msio waaminifu, tunaamini 
mmemsikia Mheshimiwa Waziri na 
hamtathubutu tena kutengeneza 
bidhaa zilizo chini ya viwango. Kila 
mmoja achape kazi kwa uaminifu 
pasipo kuhatarisha usalama wa 
wananchi. Wakaidi tutawabaini na 
tutawawajibisha.

WAZALISHAJI BIDHAA ZA 
VIWANDANI MMEMSIKIA 
MHESHIMIWA WAZIRI?!

KALAMU YA MHARIRI
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

RAIS SAMIA 
APONGEZWA 
KUWEZESHA 
UJENZI OFISI 
KUU WMA
Dodoma

Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Dkt. 
Hashil Abdallah 
amempongeza na 

kumshukuru Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuwezesha ujenzi 
wa Jengo la Ofisi Kuu ya Wakala 
wa Vipimo (WMA) jijini Dodoma 
akisema ni matumizi mazuri ya 
fedha za Watanzania.

Aliyasema hayo Januari 20, 
2025 baada ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa Jengo hilo ambalo 
limegharimu shilingi bilioni 6.2 
na liko katika hatua za mwisho 
kukamilika.

Akizungumza na Waandishi 
wa Habari, Dkt. Abdallah 
alisema kuwa lengo la ujenzi wa 
jengo hilo ni kuhakikisha utoaji 
huduma katika sekta ya biashara 
hususan katika bidhaa zinazotoka 
viwandani unaboreshwa.

Akifafanua, alisema kuwa 
maboresho ya kutoa huduma 
bora katika sekta ya biashara na 
katika uendelezaji wa viwanda 
ni pamoja na kuwa na mazingira 
mazuri kwa wafanyakazi na yale 
ya utoaji wa huduma hizo.

“Na katika hili, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amefanya mambo 
mengi makubwa, mojawapo ikiwa 
ni ujenzi wa jengo hili ambalo 
tunakwenda kulizindua hivi 
karibuni,” alisisitiza.

“Ninyi wenyewe ni mashahidi; 
fedha za Watanzania zinaenda 
kukamilisha ujenzi huu ili tuweze 
kutoa huduma bora katika jamii 
ya wafanyabiashara na tuweze 
kuleta maendeleo na tija katika 
sekta ya viwanda,” aliongeza 
Katibu Mkuu.

Kwa upande wake, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa WMA, Alban 
Kihulla, pamoja na kuunga 
mkono pongezi na shukrani kwa 
Rais Samia kuwezesha ujenzi 
wa jengo hilo, pia alibainisha 
kuwa kukamilika kwake siyo 
tu kutaboresha mazingira ya 
wafanyakazi wa Wakala bali pia 
kwa Serikali kwa ujumla.

Akidadavua baadhi ya faida 
zitakazopatikana kutokana na 
kukamilika kwa jengo hilo, 
Mtendaji Mkuu alieleza kuwa 
maabara ya kisasa ndani yake 
itawezesha kuhifadhi vifaa 
ambavyo kitaalamu vinajulikana 
kama vyenye usahihi wa kati au 
kwa lugha ya kigeni ‘secondary 
standards’

“Niwakumbushe tu kuwa, 
Wakala wa Vipimo ndiyo 
umepewa jukumu la kuhifadhi 
vipimo vyenye usahihi wa 
kati, kwa maana pale ndiyo 
tunalinganishwa kimataifa na 
ndipo unaleta ongezeko la imani 
kwa wawekezaji kuja kuwekeza 
nchini wakijua kwamba usahihi 
wa vipimo unafuatiliwa kutoka 
ngazi ya mfanyabiashara mpaka 
ngazi ya kimataifa.”

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, mwakilishi wa Mkandarasi 
anayejenga jengo hilo kutoka 
Kampuni ya Mohamed Builders, 
Bwana Burhan Hamza pamoja 
na Mshauri Elekezi kutoka Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 

Mbeya (MUST), Bi Rachel 
Lista walithibitisha kuwa jengo 
litakamilika kwa na kukabidhiwa 
kwa WMA hivi karibuni.

Ujenzi wa Jengo la Ofisi Kuu 
ya Wakala wa Vipimo, lililopo 
eneo la Medeli jijini Dodoma 
ulianza Julai 2, 2022 na matarajio 
ilikuwa likamilike Desemba 30, 
2024 lakini Mkandarasi aliomba 
kuongezewa muda kutokana 
na changamoto ndogondogo 
alizokutana nazo. 

Hadi sasa Mkandarasi 
amelipwa jumla ya shilingi bilioni 
5.8 kati ya shilingi bilioni 6.2 
ambayo ni gharama ya utekelezaji 
wa Mradi huo.

HABARI

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil 
Abdallah  akizungumza na waandishi wa habari baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la Ofisi za Makao 
Makuu ya Wakala wa Vipimo (WMA), eneo la Medeli jijini 
Dodoma, Januari 20, 2025.
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil 
Abdallah akikagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la Ofisi 
za Makao Makuu ya Wakala wa Vipimo (WMA), eneo la 
Medeli jijini Dodoma, Januari 20, 2025.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo (WMA), Alban 
Kihulla akitoa taarifa kwa waandishi wa habari kuhusu 
maendeleo ya mradi wa ujenzi wa jengo la Ofisi za Makao 
Makuu ya WMA jijini Dodoma, wakati wa ziara ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah 
kukagua jengo hilo, Januari 20, 2025.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Taswira ya jengo la Ofisi za Makao Makuu ya Wakala wa Vipimo (WMA) jijini Dodoma. Taswira hii ilichukuliwa wakati wa 
ziara ya Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo hilo, 

Januari 20, 2025.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Kibaha, Pwani

Waziri wa 
Viwanda na 
B i a s h a r a , 
Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo 

amewaagiza wazalishaji wa nondo 
na bati hapa nchini kutengeneza 
bidhaa zenye ubora na zinazokidhi 
viwango vilivyowekwa kisheria ili 
Watanzania wapate mali halisi 
kulingana na thamani ya fedha 
wanazolipa.

Aliyasema hayo Februari 20, 
2025 Kibaha mkoani Pwani 
wakati wa hafla ya kukabidhi 
magari matano kwa Wakala wa 
Vipimo (WMA) ikiwa ni sehemu 
ya kuendelea kuboresha utoaji wa 
huduma za uhakiki na ukaguzi wa 
vipimo.

Alisema kuwa bado kuna 
wafanyabiashara wanazalisha 
nondo zilizo chini ya kiwango 
ambapo matokeo yake wananchi 
wanaozinunua na kuzitumia 
bidhaa hizo, majengo yao 
yanakuwa hatarini.

“Kuna watu, badala ya 
kuzalisha nondo yenye milimita 
16 anatengeneza yenye milimita 
15 na sentimita kadhaa na yenye 
milimita 14 inakuwa chini ya 
milimita hizo.”

Kutokana na hali hiyo, Dkt. 
Jafo aliielekeza WMA kuendelea 
kufanya kaguzi za kushtukiza 
kwenye viwanda vya uzalishaji wa 
nondo na mabati ili kuhakikisha 
bidhaa zinazofika kwenye masoko 
zinakuwa na vipimo sahihi kwa 
lengo la kuwalinda wanunuzi wa 
bidhaa hizo. 

Kuhusu magari aliyokabidhi, 
Waziri Jafo alielekeza yakatumike 
katika kaguzi mbalimbali za 
bidhaa zilizofungashwa kwa 
kuhakikisha vipimo vinakuwa 
sahihi hususani katika nondo na 
mabati ili mnunuzi apate bidhaa 

inayoendana na thamani ya fedha 
anayolipa.

Kwa upande wake, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa WMA, Alban 
Kihulla, alimshukuru Waziri kwa 
kukabidhi magari hayo ambayo 
alisema yatasaidia kufika katika 
maeneo mbalimbali kwa ajili ya 
kutoa huduma za usimamizi na 
ukaguzi wa vipimo.

“Mhe. Waziri, leo tunajivunia 
sana kupata magari haya kwa 
maana yatatusaidia kwanza 
kufanya ukaguzi wa vipimo 
katika kipindi chote cha mwaka, 
lakini pia kuwafikia wateja katika 
sehemu kubwa, na hasa katika 
sehemu tulizokuwa tunashindwa 
kufika,” alieleza Mtendaji Mkuu.

Thamani ya magari 
yaliyokabidhiwa ni zaidi 
ya shilingi bilioni moja 
(1,004,739,000). Magari mengine 
mawili yanatarajiwa kukabidhiwa 
kwa WMA hivi karibuni ili 
kuboresha utendaji kazi.

Waziri wa Viwanda na Biashara Dkt. Selemani Jafo 
akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukabidhi 
magari matano kwa Wakala wa Vipimo (WMA), Kibaha 
mkoani Pwani, Februari 20, 2025. Pamoja naye ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya Ushauri ya WMA, Prof. Eliza Mwakasangula.

Waziri wa Viwanda na Biashara Dkt. Selemani Jafo (katikati) akikata utepe kabla ya 
kukabidhi magari matano kwa Wakala wa Vipimo (WMA), Kibaha mkoani Pwani, Februari 
20, 2025. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya WMA, Prof. Eliza Mwakasangula na 
kulia ni Afisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Alban Kihulla.

HABARI
WAZIRI JAFO AWATAKA WAZALISHAJI 
WA NONDO NA BATI KUZINGATIA UBORA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. Selemani Jafo akisalimiana na baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti ya Wakala wa 
Vipimo (WMA) alipofika kukabidhi magari kwa Wakala hiyo, Februari 20, 2025 Kibaha, mkoani Pwani.

Matukio mbalimbali siku Waziri wa Viwanda na Biashara, Dkt. Selemani Jafo, alipokabidhi magari matano kwa Wakala 
wa Vipimo (WMA), Februari 20, 2025 Kibaha mkoani Pwani.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

WIZARA YA 
FEDHA ‘YAWANOA’ 
WAHASIBU WMA

Morogoro

Wizara ya 
Fedha imetoa 
mafunzo kwa 
Wahasibu wa 
Wakala wa 

Vipimo (WMA) kutoka nchi 
nzima kuhusu uandaaji wa taarifa 
za fedha kwa kutumia Mfumo wa 
Uhasibu Serikalini maarufu kama 
MUSE.

Katika mafunzo hayo ambayo 
yalifanyika Morogoro Februari 
19 hadi 21, washiriki pia 
walijengewa uelewa wa jinsi ya 
kujibu hoja za ukaguzi kupitia 
mada iliyowasilishwa na Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa WMA, CPA 
Christopher Mwakibinga.

Akielezea malengo ya kuandaa 
mafunzo hayo, Meneja Sehemu 
ya Fedha na Uhasibu WMA, 
CPA Ibrahim Mbinga alisema 
ni kuwawezesha Wahasibu wote 
wa Wakala kuwa na uelewa wa 
kuandaa Taarifa za Fedha za 
Nusu Mwaka (Interim Financial 
Statement) pamoja na zile za 

mwaka mzima.
“Huu ni Mfumo mpya 

serikalini ambao Wahasibu 
wote kutoka Taasisi za Umma 
wanapaswa kuutumia. Awali, ni 
Wahasibu wachache waliokuwa 
na uelewa wa kuandaa taarifa za 
fedha kwa kutumia Mfumo huu 
hivyo kazi hiyo ilikuwa inachukua 
muda mrefu.

Mafunzo yaliyotolewa 
yatarahisisha zaidi utendaji 
kazi kwakuwa kila mmoja sasa 
atakuwa na uwezo wa kuandaa 
taarifa za eneo lake,” alifafanua.

Kuhusu faida za kutumia 
Mfumo wa MUSE, CPA Mbinga 
alibainisha kuwa ni pamoja na 
kupunguza gharama kwa Serikali 
kutokana na Taasisi zote za Umma 
kutumia Mfumo mmoja tofauti na 
awali ambapo kila Taasisi ilitumia 
Mfumo wake.

Aliongeza kuwa, kutumia 
Mfumo mmoja kumeongeza 
mfanano wa taarifa (uniformity) 
hali inayorahisisha pia uandaaji 
wa taarifa kubwa ya fedha ya 
Serikali.

CPA Mbinga alieleza faida 
nyingine ya kutumia Mfumo 
wa MUSE kuwa ni kuwezesha 
utunzaji wa siri za Serikali 
kutokana na Mfumo huo 
kusimamiwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (EGA) tofauti na 
awali ambapo Mifumo iliyokuwa 
ikitumiwa na Taasisi ilikuwa chini 
ya usimamizi wa watu mbalimbali 
kutoka nje ya nchi.

Faida nyingine aliyoieleza 
ni kwamba Mfumo wa MUSE 
umezingatia viwango vya 
kimataifa vya uandaaji taarifa za 
fedha katika sekta za umma hivyo 

kuziwezesha Taasisi za Umma 
kuandaa taarifa zake kwa viwango 
vya kimataifa.

Akifunga mafunzo hayo, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Biashara, Karim Mkorehe 
aliwataka wahasibu wa WMA 
kutumia mafunzo hayo kuboresha 
utendaji kazi katika vituo vyao na 
kufanya kazi kwa weledi wakati 
wa kutimiza majukumu yao.

Wahasibu kutoka mikoa 31 ya 
kivipimo kote nchini walishiriki 
mafunzo hayo.

Mkurugenzi wa Huduma za Biashara kutoka Wakala wa 
Vipimo (WMA), Karim Mkorehe (mbele-katikati), akiwa katika 
picha ya pamoja Wahasibu kutoka mikoa 31 ya kivipimo 
kote nchini baada ya kufunga mafunzo ya uandaaji wa 
taarifa za fedha kwa kutumia Mfumo wa Uhasibu Serikalini 
maarufu kama MUSE, Februari 21, 2025 mjini Morogoro.

Meneja Sehemu ya Fedha na Uhasibu kutoka Wakala wa 
Vipimo (WMA), CPA Ibrahim Mbinga, akizungumza wakati 
wa mafunzo kwa Wahasibu wa WMA nchi nzima kuhusu 
uandaaji wa taarifa za fedha kwa kutumia Mfumo wa 
Uhasibu Serikalini maarufu kama MUSE, Februari 21, 2025 
mjini Morogoro. 

Mkurugenzi wa Huduma za Biashara kutoka Wakala wa 
Vipimo (WMA), Karim Mkorehe (kushoto), akizungumza na 
Wahasibu kutoka mikoa 31 ya kivipimo kote nchini (hawapo 
pichani) baada ya kufunga mafunzo ya uandaaji wa taarifa 
za fedha kwa kutumia Mfumo wa Uhasibu Serikalini maarufu 
kama MUSE, Februari 21, 2025 mjini Morogoro.

HABARI
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Wahasibu kutoka mikoa 31 ya kivipimo, iliyoko chini ya Wakala wa Vipimo (WMA) nchini kote, wakifuatilia mafunzo ya 
uandaaji wa taarifa za fedha kwa kutumia Mfumo wa Uhasibu Serikalini maarufu kama MUSE yaliyofanyika Februari 19 

hadi 21, 2025 mjini Morogoro.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

HABARI KATIKA PICHA

Wahasibu kutoka mikoa 31 ya kivipimo, iliyoko chini ya Wakala wa Vipimo (WMA) nchini kote, wakifuatilia mafunzo ya 
uandaaji wa taarifa za fedha kwa kutumia Mfumo wa Uhasibu Serikalini maarufu kama MUSE yaliyofanyika Februari 19 

hadi 21, 2025 mjini Morogoro.
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Pwani

Wakala wa 
V i p i m o 
( W M A ) 
mkoani Pwani, 
wameendesha 

zoezi la ukaguzi wa bidhaa 
mbalimbali zinazozalishwa na 
viwanda vilivyoko mkoani humo 
ili kujiridhisha kama zina vipimo 
sahihi na hivyo haziwapunji 
wateja.

Akizungumza katika siku ya 
kwanza ya utekelezaji wa zoezi 
hilo, Februari 12, 2025 Kaimu 
Meneja wa WMA Pwani, Isaac 
Bilahi alisema kuwa lengo lake 
ni kuhakikisha bidhaa zote 
zinazozalishwa mkoani humo 
zinakidhi vigezo vilivyowekwa na 
Wakala kupitia Sheria ya Vipimo, 
Sura Namba 340.

“Miongoni mwa bidhaa 
tunazokagua ni pamoja na zile za 
chuma zinazozalishwa na viwanda 
vingi vilivyoko katika Mkoa wetu 
wa Pwani,” alibainisha.

Aidha, aliongeza kuwa ukaguzi 
huo ulihusisha pia vipimo katika 

mifuko au vifungashio vya saruji.
Kufuatia zoezi hilo la ukaguzi 

ambalo ni sehemu ya majukumu 
yanayotekelezwa na WMA kote 
nchini, baadhi ya wakazi wa 
Mkoa wa Pwani waliipongeza 
Wakala kwa kuwajali wananchi 

na kuhakikisha wanapata kilicho 
stahiki pale wanaponunua bidhaa 
mbalimbali.

“Tunaomba zoezi hili liwe 
linafanyika mara kwa mara,” 
walitoa wito. 

WMA hufanya kaguzi za 

aina hiyo usiku na mchana 
katika maeneo mbalimbali 
zinakopatikana bidhaa 
mbalimbali zikiwemo za 
viwandani, kwa mawakala pamoja 
na kwenye magari yanayosafirisha 
bidhaa hizo kutoka viwandani 
kwenda madukani.

Wataalamu kutoka Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa Pwani, wakikagua bidhaa 
zinazozalishwa na viwanda vilivyoko mkoani humo kwa lengo la kumlinda mteja.

HABARI
WMA PWANI YAKAGUA BIDHAA 

ZA VIWANDANI KUMLINDA MLAJI
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Dodoma

Bodi ya Ushauri ya 
Wakala wa Vipimo 
(WMA) imekagua 
Jengo la Ofisi Kuu 
ya Wakala hiyo 

lililo katika hatua za mwisho 
kukamilika na kukiri kuridhishwa 
na hatua iliyofikiwa katika ujenzi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya ziara 
hiyo ya ukaguzi iliyofanyika 
Februari 7, 2025 jijini Dodoma, 
Mwenyekiti wa Bodi, Prof. Eliza 
Mwakasangula alisema hatua 
iliyofikiwa katika ujenzi husika, 
inadhihirisha pasipo shaka kuwa 
litakabidhiwa katika hali ya 
ukamilifu kama inavyotarajiwa.

“Tumeridhishwa sana na 
kazi iliyofanywa na Mkandarasi 
kwa kushirikiana na Mshauri 
Elekezi. Kinachofanyika sasa ni 
kukamilisha kazi ndogo ndogo 
zilizosalia. Kwa hatua iliyofikiwa, 
hatuna shaka hivi karibuni Jengo 
litakuwa limekamilika kwa 
viwango stahiki,” alisema.

Aidha, Prof. Mwakasangula 
alimshukuru Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutenga bajeti 
ya ujenzi wa Jengo hilo ambalo 
limegharimu takribani shilingi 
bilioni 6.2 ambazo ni fedha za 
ndani.

Pia, alimshukuru Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo na Menejimenti 
yake pamoja na kumpongeza 

Mtendaji Mkuu wa WMA, Alban 
Kihulla na Menejimenti yake yote 
kwa usimamizi mzuri wa jengo 
hilo.

Kwa upande wake, Mtendaji 
Mkuu Kihulla aliwaeleza 
waandishi wa habari kuwa 
kukamilika kwa jengo hilo 
kutatatua changamoto mbalimbali 
za kiofisi.

“Tumeanza na jengo hili lakini 
matarajio ni kujenga katika 
maeneo mengine ili mazingira 
ya kiofisi kwa wateja wanaokuja 
kupata huduma yawe mazuri 
lakini na kwa watumishi pia.”

Alitaja faida nyingine ya 
kukamilika kwa jengo hilo kuwa 
ni kuwezesha vifaa vya kitaalamu 
kukaa katika mazingira ambayo 

ni mazuri ili kuendana na usahihi 
wa kimataifa.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Ukandarasi ya Mohamed 
Builders inayojenga jengo hilo, 
Jaffar Mohamed alimhakikishia 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi 
hiyo kuwa watakabidhi jengo hilo 
likiwa limekamilika hivi karibuni 
kama ilivyopangwa.

Wafanyakazi wa Wakala wa 
Vipimo Makao Makuu, ambao 
kwa sasa wako Dar es Salaam, 
wanatarajiwa kuhamia Dodoma 
baada ya kukamilika kwa Jengo 
hilo ikiwa ni kutimiza maelekezo 
ya Serikali yanayozitaka Taasisi 
na Mashirika yote ya Umma 
kuhamia Makao Makuu ya nchi, 
Dodoma.

HABARI

Jengo la Ofisi Kuu ya Wakala wa Vipimo (WMA) lililopo eneo la Medeli jijini Dodoma.

BODI WMA YAKOSHWA NA 
UJENZI JENGO LA BIL. 6.2/-
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), 
Prof. Eliza Mwakasangula akizungumza na Waandishi wa 
Habari jijini Dodoma, Februari 7, 2025 baada ya kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa Jengo la Ofisi Kuu ya Wakala hiyo.

Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), ikikagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la Ofisi Kuu ya Wakala hiyo jijini 
Dodoma, Februari 7, 2025.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), 
Prof. Eliza Mwakasangula (katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na baadhi ya Wajumbe wa Bodi hiyo, baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la Ofisi Kuu ya 
WMA jijini Dodoma, Februari 7, 2025.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

HABARI KATIKA PICHA

Matukio mbalimbali wakati Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), ilipokagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la 
Ofisi Kuu ya Wakala hiyo jijini Dodoma, Februari 7, 2025.
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Matukio mbalimbali wakati Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), ilipokagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la 
Ofisi Kuu ya Wakala hiyo jijini Dodoma, Februari 7, 2025.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

HABARI KATIKA PICHA

Matukio mbalimbali wakati Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), ilipokagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la 
Ofisi Kuu ya Wakala hiyo jijini Dodoma, Februari 7, 2025.
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Matukio mbalimbali wakati Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo (WMA), ilipokagua maendeleo ya ujenzi wa Jengo la 
Ofisi Kuu ya Wakala hiyo jijini Dodoma, Februari 7, 2025.

HABARI KATIKA PICHA
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Pwani

Wakala wa 
V i p i m o 
(WMA) Mkoa 
wa Pwani, 
imewashauri 

wafanyabiashara wakubwa 
ambao hununua bidhaa kutoka 
viwandani, kuzihakiki ili 
kujiridhisha endapo zina viwango 
stahiki kabla ya kuzipokea 
kwa ajili ya kuwauzia walaji 
mbalimbali.

Meneja wa WMA mkoani 
humo, Isaac Birahi alitoa rai hiyo 
Februari 27, 2025 wakati wa zoezi 
la utoaji elimu kwa wadau wenye 
maduka ya kuuzia vifaa vya ujenzi 
hususani bidhaa za chuma kama 
vile nondo.

Ili kuwezesha utekelezaji wa 
utaratibu huo wa kukagua bidhaa 
zinazotoka viwandani, Birahi 

aliwashauri wafanyabiashara 
wakubwa kuhakikisha wanakuwa 
na wataalamu katika ofisi zao, 
ambao watawajibika kufanya kazi 
hiyo.

Aidha, amesema kuwa 
WMA iko tayari kutoa elimu ya 
vipimo kwa wataalamu kutoka 
kwa wafanyabiashara hao ili 
kuwawezesha kukagua bidhaa 
hizo kwa ufanisi.

“Lengo letu ni kuhakikisha 
kuwa Sheria ya Vipimo, Sura 
Namba 340 inasimamiwa na 

kulindwa,” alisema.
Kuhusu utaratibu wa kukagua 

bidhaa hizo, Birahi aliwashauri 
kufanya zoezi hilo kila 
wanaponunua bidhaa, kabla ya 
kuzipokea na kuzihifadhi katika 
maghala yao.

Akizungumza wakati wa 
zoezi hilo la utoaji elimu, mmoja 
wa washiriki aliishukuru na 
kuipongeza WMA kwa kuwapatia 
fursa ya kujifunza kuhusu vipimo.

“Kwa asilimia kubwa, elimu ya 
vipimo tulikuwa hatuifahamu. 

Leo tumejifunza na tumepewa ofa 
pia kwa ajili ya kujifunza Zaidi. 
Tunawashukuru sana WMA.”

Zoezi la utoaji elimu ya vipimo 
ni endelevu na litaendelea 
kutolewa katika makundi 
mbalimbali. Wakala wa Vipimo 
Mkoa wa Pwani imetoa wito kwa 
wamiliki wa viwanda na maduka 
ya vifaa vya ujenzi kuwapeleka 
wataalamu wake kupata mafunzo 
ya upimaji wa nondo na namna 
ya kutumia vifaa mbalimbali vya 
upimaji.

HABARI

Meneja wa Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa Pwani, Isaac Birahi akitoa elimu ya vipimo kwa baadhi ya wawakilishi wa 
wafanyabiashara wakubwa wa bidhaa za viwandani, Februari 27, 2025.

WANUNUZI WAKUBWA 
BIDHAA ZA VIWANDANI 
WASHAURIWA KUZIHAKIKI
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Matukio mbalimbali wakati wa utoaji elimu ya vipimo kwa wafanyabiashara wakubwa wa bidhaa za viwandani mkoani 
Pwani, Februari 27, 2025.
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

#	 Wakala imefanikiwa kuhakiki vipimo 3,668,149 vitumikavyo katika 
sekta mbalimbali nchini kati ya vipimo 3,923,652 ilivyopanga 
kuhakiki ambayo ni sawa na asilimia 94 ya lengo.

#	 Kati ya vipimo hivyo vilivyohakikiwa, vipimo 102,969 vilikutwa 
na mapungufu ambayo yalirekebishwa na kuruhusiwa kuendelea 
kutumika na vipimo 5,607 vilikataliwa kutumika baada ya kuonekana 
na mapungufu ambayo hayarekebishiki.

#	 Wakala inaishukuru Serikali ya Awamu ya Sita kwa kuiwezesha 
kupata ajira za watumishi 186 wa kada ya ukaguzi wa vipimo ambao 
wataongeza nguvu kwenye jukumu la uhakiki na ukaguzi wa vipimo 
hapa nchini.

#	 Wakala imejenga majengo mapya ya Ofisi katika Mkoa wa Mara na 
Simiyu. Vilevile, ujenzi wa ofisi hizo umefanyika katika Mkoa wa 
Dodoma ambapo ujenzi wa jengo ambalo sasa linatumika kama 
Ofisi za Wakala wa Vipimo Makao Makuu, ulikamilika Machi, 2025 
kwa gharama ya shilingi bilioni 6.99.

#	 Wakala imeendelea kununua vifaa vya kitaalam kwa ajili ya 
kurahisisha utoaji wa huduma ikiwemo Iron Weight 500kg (100) kwa 
ajili ya kufanya uhakiki na ukaguzi wa mizani kubwa zinazotumika 
viwandani na kwenye barabara na mitambo mikubwa miwili na 
mitambo midogo 10 inayobebeka kwa ajili ya kuhakiki dira za maji.

#	 Wakala wa Vipimo imenunua mitambo 12 kwa ajili ya kuhakiki 
vipima mwendo kwenye vyombo vya usafiri. Kati ya mitambo hiyo, 
mitambo 10 inabebeka ambayo itasambazwa kwenye mikoa.

#	 Vilevile, imenunua mitambo miwili ya kusimika ambapo mtambo 
mmoja unaendelea kusimikwa katika kituo cha uhakiki wa vipimo 
Misugusugu na mtambo mwingine utasimikwa katika Ofisi ya 
Makao Makuu Dodoma.

#	 Wakala imenunua mita nne za mtiririko kwa ajili ya kuhakiki mita 
zilizofungwa kwenye maghala ya kuhifadhia mafuta, migodini, 
viwanja vya ndege na sehemu nyingine zinazotumika kujaza mafuta 
kwa kasi kubwa kwa lengo la kuhakikisha kuwa mita hizo zinatoa 
vipimo sahihi vya kiasi cha mafuta.

#	 Kuanzia mwaka 2021/22 hadi Februari 2025, Wakala imechangia 
jumla ya shilingi bilioni 17.1 kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. 
Aidha, kwa mwaka wa fedha 2024/25, Wakala inatarajia kuchangia 
zaidi ya shilingi bilioni 7 ambapo kufikia Februari 2025, Wakala 
imechangia kiasi cha shilingi bilioni 3.8.

#	 Wakala imefanikiwa kuhakiki idadi kubwa ya matenki ya magari 
yabebayo vimiminika, shughuli ambayo inafanywa kupitia kituo 
kikubwa cha uhakiki wa vipimo cha Misugusugu. Kituo hicho ni 
moja ya vituo vya kisasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kati ambacho kina uwezo wa kupima matenki ya malori 60 kwa 
siku.

#	 Kituo cha Misugusugu kimefanikiwa kuhakiki tenki 21,746 ambapo 
ndiyo hutumika kusafirisha shehena ya vimiminika kutoka bandari 

ya Dar es Salaam na kwenda mikoani au nchi za nje kama vile 
Zambia, Rwanda, Malawi, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo.

#	 Wakala wa Vipimo inaendelea kutoa huduma za uhakiki wa 
kiasi cha mafuta (jamii ya petroli na mafuta ya kula) yanayoingia 
nchini kupitia bandari za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara. WMA 
imefanikiwa kuhakiki jumla ya lita 30,645,930,571 za mafuta kwa 
meli 546 zilizowasili nchini.

#	 Maboresho hayo yalijumuisha kusimika mita ya kisasa katika bandari 
za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara na kupelekea kuongezeka kwa 
ujazo wa mafuta yaliyohakikiwa kufikia jumla ya lita 30,645,930,571 
ambapo kati yake, lita 13,888,897,421 kwa ajili ya matumizi ya ndani 
na lita 16,757,033,150 zilisafirishwa nje ya nchi.

HABARI

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo (WMA), Alban 
Kihulla akizungumza na waandishi wa habari kuhusu 
mafanikio na mwelekeo wa WMA katika kipindi cha Uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya Sita, Ukumbi wa Idara ya Habari  - 

MAELEZO, Dodoma.

YALIYOJIRI MACHI 25, 2025 WAKATI AFISA MTENDAJI MKUU WA 
WAKALA WA VIPIMO (WMA), BW. ALBAN KIHULLA AKIZUNGUMZA 
NA WAANDISHI WA HABARI KUHUSU MAFANIKIO NA MWELEKEO 
WA WMA NDANI YA UONGOZI WA SERIKALI YA AWAMU YA SITA 

KATIKA UKUMBI WA IDARA YA HABARI – MAELEZO, DODOMA

>>>INAENDELEA UK. 21 
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

#	 Wakala imehakiki kiasi cha gesi iliyoingia nchini kwa njia ya Meli 
ambapo jumla ya tani za ujazo 958,593.17 za gesi zilishishwa na Meli 
210 zilizowasili nchini.

#	 Katika kuunga mkono kampeni ya matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, Wakala inafanya ukaguzi na uhakiki wa vipimo kwenye 
mitungi ya gesi ili kuhakikisha kuwa wanunuzi wa gesi wanapata 
kiasi sahihi kulingana na thamani ya fedha wanayolipa kwa ajili ya 
huduma hiyo.

#	 Wakala imepatiwa jumla ya magari 21 ili kutekeleza kwa ufasaha 
kazi za uhakiki na ukaguzi wa vipimo katika maeneo mbalimbali 
nchi nzima, magari hayo pia yamewezesha utunzaji mzuri wa vifaa 
vya kitaalam.

#	 Wakala imefanikiwa kufungua vituo maalum 10 katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Tanga, Kilimanjaro, Songwe, Mbeya, Kagera, Kigoma na 
Mara kwa ajili ya kukagua bidhaa zote zinazozalishwa ndani ya nchi 
na zile zinazoingiza kutoka nje ya nchi.

#	 Jumla ya bidhaa 70,660 zilizoingia nchini zilikaguliwa. Wakala 
inatarajia kuanza uhakiki wa Taxi Meter ambapo imeshanunua 
mitambo 12, miwili ya kusimika ambapo mtambo mmoja unaendelea 
kusimikwa katika Kituo cha Uhakiki wa Vipimo Misugusugu na 
mtambo mwingine utasimikwa katika Ofisi ya Makao Makuu 
Dodoma.

#	 Vilevile, mitambo mingine 10 (portable taximeter) itagawiwa kwenye 
mikoa kwa ajili ya kuhakiki vipima mwendo kwenye vyombo vya 
usafiri.

#	 Wakala imejipanga kuendelea kufungua Ofisi sehemu mbalimbali 
zinazoonekana kuwa na ukuaji wa shughuli za kiuchumi na kijamii 
ili kuendelea kuwalinda watoa huduma na wapokea huduma kupitia 
matumizi ya vipimo vilivyohakikiwa.

#	 Wakala itaendelea kutoa elimu kwa umma kuhusiana na matumizi 
sahihi ya vipimo kwa kutumia vyombo vya habari, mitandao ya 
kijamii pamoja na kushiriki kwenye maonesho na makongamano 
mbalimbali ili wananchi wazidi kufahamu Wakala wa Vipimo, 
majukumu yake na umuhimu wa kutumia vipimo sahihi.

IMEANDALIWA NA IDARA YA HABARI - MAELEZOIMEANDALIWA NA IDARA YA HABARI - MAELEZO

HABARI

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo (WMA), Alban Kihulla akizungumza na waandishi wa habari kuhusu mafanikio 
na mwelekeo wa WMA katika kipindi cha Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita, Ukumbi wa Idara ya Habari  - MAELEZO, 

Dodoma.

YALIYOJIRI MACHI 25, 2025 WAKATI AFISA MTENDAJI MKUU WA 
WAKALA WA VIPIMO (WMA), BW. ALBAN KIHULLA AKIZUNGUMZA 
NA WAANDISHI WA HABARI KUHUSU MAFANIKIO NA MWELEKEO 
WA WMA NDANI YA UONGOZI WA SERIKALI YA AWAMU YA SITA 

KATIKA UKUMBI WA IDARA YA HABARI – MAELEZO, DODOMA

>>>INATOKA UK. 20
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JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO (WMA)

Mbiu ya

Mbiu ya

Wakala wa Vipimo (WMA)
Jengo la NSSF (Mafao), S.L.P 313, Dar es Salaam.

wakalawavipimotanzania 0800110097 www.wma.go.tz

MAWASILIANO: 

JARIDA LA WAKALA WA VIPIMO


